ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2016, 23:23
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ถ้าเป็นไปได้ ผมจะทำคลิปวิธีพิสูจน์ใน youtube ให้ดูด้วย เปิดหน้า เปิดตา กันไปเลย เดี๋ยวจะหาว่าผมไม่กล้าครับ แต่ต้องหลังจากตีพิมพ์แล้วนะ

วิธีพิสูจน์ของผมค่อนข้างซับซ้อน ถ้าอ่านอย่างเดียวกลัวจะไม่รู้เรื่อง ถ้าอธิบายให้ฟังจะเห็นภาพ เข้าใจมากขึ้น

ยกตัวอย่าง FLT ที่แอนดรู ไวล์ พิสูจน์ได้ ความยาว 200 กว่าหน้า ผมได้อ่านแล้ว ยอมรับว่าไม่รู้เรื่องครับ ผมไม่ได้เรียนถึงขั้นนั้น

มีคนพยายามหาวิธีพิสูจน์แบบง่ายๆ แต่จนแล้วจนเล่าก็ทำไม่ได้ จนคนพากันเชื่อว่าคงไม่มีวิธีที่ง่ายๆแล้ว จริงๆแล้วมันมีครับ และผมก็เจอมันแล้วครับ

ส่วน Goldbach ก็เหมือนกันครับ ผมใช้วิธีอุปนัยธรรมดา กลับไปกลับมา ก็ออกแล้วครับ

13 สิงหาคม 2016 23:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้