ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 กันยายน 2016, 22:06
จูกัดเหลียง's Avatar
จูกัดเหลียง จูกัดเหลียง ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

จูกัดเหลียง is on a distinguished road

ไม่ได้ไปเห็นจากไหนหรอกครับ พอดีว่าผมนั่งคิดโปรเจคเล่นๆอยู่เเล้วก็ลองมาเป็นตัวนี้ครับ (จริงๆติดอีกเยอะมากเลยครับ) ซึ่งผมเดาไปเองว่ามันไม่น่าจะมีคำตอบนะครับๆ เเต่จริงๆผมเดาอันที่ตามมาด้วย ว่าทุกๆ $\epsilon>0$มีจำนวนนับ $n$ อยู่จำกัดที่ทำให้ มีจำนวนนับ $k$ ที่สอดคล้องกับ $\displaystyle 3^n<2^k<\Big(3+\dfrac{1}{n^{1+\epsilon}}\Big)^n$ ( ผมเดาไปเเบบนั้นเพราะว่า $\displaystyle \lim_{n\rightarrow\infty} \frac{2^k}{3^n}=1$ น่ะครับซึ่งโดยนิยามมันเหมือนจะได้เเต่ก็ยังน่ัครับ 555 )

ปล.มันพอจะเป็น conjecture หรือเปล่าครับๆ

11 กันยายน 2016 22:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ จูกัดเหลียง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้