หัวข้อ: Tilda notation
ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กันยายน 2016, 23:44
suan123 suan123 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

suan123 is on a distinguished road
Send a message via MSN to suan123

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
สัญลักษณ์นี้มันต้องลู่เข้า 1 ไม่ใช่หรอครับ

ส่วนข้อนี้ใช้การประมาณผลบวกด้วย integral จะง่ายมากเพราะ $f(x)=x^k$ จะเป็นฟังก์ชันเพิ่มเมื่อ $k>0$ และเป็นฟังก์ชันลดเมื่อ $k<0$ ครับ
ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขครับ คือช่วงที่ $k>0$ ผมก็ประมาณด้วย lower sum กะ upper sum แล้วก็ใช้ squeeze theorem เอาอะครับ แสดงว่าช่วง $k<0$ ก็ทำเหมือนกันใช่ไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้