ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กันยายน 2016, 23:33
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กขฃคฅฆง View Post
ผมว่ารอให้คนในนี้ช่วยตรวจให้แน่ใจว่าถูกต้องสมบูรณ์ก่อนดีกว่าค่อยเผยแพร่ในวงกว้างๆนะครับ เพราะผมลองอ่านแล้วเจอบางจุดมันแปลกๆอยู่ และก็ยังงงๆอยู่ ขอทำความเข้าใจก่อนนะครับ ถ้ามันถูกจริงๆก็อาจจะต้องปรับให้มันเข้าใจง่ายขึ้นกว่านี้หน่อยครับ
ยินดีครับ ผมเองก็อยากได้ความเห็นจากทุกคนอยู่แล้ว

คิดว่าผิดตรงไหนว่ามาได้เลยครับ

มองให้ลึกๆครับ จะเห็นความสวยงามของมัน บทพิสูจน์ที่น่าอัศจรรย์ที่ยังไม่ถูกค้นพบมา 300 กว่าปี น่าจะเป็นแบบนี้

https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8...B8%A1%E0%B8%B2

I don’t believe Fermat had a proof. I think he fooled himself into thinking he had a proof. But what has made this problem special for amateurs is that there’s a tiny possibility that there does exist an elegant seventeenth century proof.

(ผมไม่เชื่อว่าแฟร์มาจะมีบทพิสูจน์ที่ถูกต้องจริง ผมคิดว่าเขาหลอกให้ตัวเองเชื่อว่าเขามีบทพิสูจน์นั้น แต่สิ่งที่ทำให้โจทย์ข้อนี้เป็นเรื่องพิเศษสำหรับนักคณิตศาสตร์สมัครเล่นก็คือ มันทำให้เกิดความหวังว่า ยังมีโอกาสที่จะค้นพบบทพิสูจน์อันสวยงามได้โดยใช้เพียงความรู้คณิตศาสตร์ในศตวรรษที่ 17)

ขนาดแอนดรู ไวล์ ยังไม่เชื่อว่ามีบทพิสูจน์ที่ว่านั่นเลยครับ แต่ผมทำให้เห็นแล้วว่ามันมีอยู่จริง

ปล. ถ้าถูกแล้ว ปักหมุดเลยมั้ยครับ

29 กันยายน 2016 00:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้