ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 ตุลาคม 2016, 21:24
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
เดี๋ยวรอผมพิมพ์ทีเดียวเลยครับ จะให้ดูหมดเลย

คือ conjecture นี้เป็นความหวังสุดท้ายของผมครับ ถ้ามันถูก บทพิสูจน์ผมก็จะถูกไปด้วย

คือผมคิดโมเดลทางคณิตศาสตร์มาตัวนึง ซึ่งใช้ได้ดีสำหรับจำนวนไม่มากครับ แต่สำหรับจำนวนสูงๆมันต้องพึ่งพา conjecture ตัวนี้ครับ

เพื่อที่จะใช้ได้กับจำนวนเฉพาะทุกตัวไปถึง infinity มันจำเป็นต้องถูกครับ
คุณต้องมั่นใจว่ามันถูกก่อนถึงเขียน proof ได้ จริงปะครับ

เพราะฉะนั้นประเด็นคือ "เครื่องมือยืนยัน"

คุณต้องยืนยันได้ค่อนข้างมากแล้วว่าทำไม conjecture ถึงน่าจะถูก

ผมไม่รู้ว่าคุณเชคยังไง ได้ใช้ code คอมพิวเตอร์เขียนเทส conjecture ย่อยบ้างหรือเปล่า?

เช่นกับ prime ขนาดใหญ่มากๆ เลือก $p_{100000}$ แล้วจับยัด algorithm เขียน code ให้มันหยุดที่ prime

อย่าง $p_{1}+p_{100000},p_{2}+p_{100000},.....$ เจอ prime เมื่อไรสั่ง end loop

มันจบลงที่กระบวนการจำกัดแน่นอน แบบนี้อะ พอจะน่าเชื่อถือบ้าง ได้ทำรึเปล่า

นอกเหนือจากนั้นคือคุณมีวิธีดูจริงๆอะว่ามันน่าจะจริง(ที่ผมเองก็คิดไม่ออก...)

ไม่อย่างนั้น เฉพาะบทพิสูจน์เต็มๆของคุณเท่านั้นแหละ ที่จะทำให้ทุกอย่างเคลียร์ชัดครับ

คือต้องโพสต์มาแล้วแหละ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้