ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ตุลาคม 2016, 21:36
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ hitzzie View Post
ผมเป็น นร.ม.ปลาย ทุน กระทรวงวิทย์ เรียนที่ รร แล้วก็เรียนที่ ม ครับ โปรเจ็คนี้ก็ทำเพื่อไปแข่งระดับประเทศประมาณว่าแข่งกะรรอื่น ที่อยู่ในโครงการเดียวกันทั่วประเทศ อะครับ มันเลยเป็นโปรเจ็คที่ใหญ่หน่อย อาจารย์ที่ปรึกษาของผมเป็นอาจารย์ในมหาลัยครับ อ ให้หาเรื่องที่สนใจมา แล้วมาคุยกัน อ เลยบอกว่าลองทำอันนี้ดูน่าสนใจเลย เลยไปหาข้อมูลมาแล้วจะไปเจอ อ ใหม่ครับเป็นระยะๆ TT ไม่นึกว่าจะได้ใช้ความรู้ขนาดนี้
OK มันไม่ง่ายนะ ขนาดวิกิยังมีรายละเอียดน้อยเลย

ลองดูอันนี้ The prime analog of the Kepler-Bouwkamp constant

ของในลิงค์ OEIS อะครับ น่าจะโอเคกว่า ลองแกะดูครับ

ปล.ส่วนกลับของ Kelper-Bouwkamp constant เป็นค่าสัดส่วน R = 8.7 กว่าๆพอดีครับ

ปล2.ตรงสมการที่ 6 ที่ถามมาก่อนหน้า ถ้าสังเกตจากบทความที่บอกไป

น่าจะมาจากการ convert zeta function ให้ผ่าน Bernoulli Number

แต่ไม่น่าจะเอามาเกี่ยวกับบรรทัดที่ 8 เป็นต้นไป ลองแกะจากบทความที่บอกไปก่อนครับ

29 ตุลาคม 2016 22:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Aquila
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้