ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 พฤศจิกายน 2016, 12:58
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ zTeamz View Post
อยากทราบวิธีแต่งโจทย์เรขาหามุมอ่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยค้าบ

1. คิดวิธีทำ กับตอนลากเส้นไว้ก่อนค่ะ
คิดไว้เลยว่าจะควรจะเจออะไรบ้างในอนาคต (ตอนเขียน official solution)
แล้วค่อยใส่มุม กับลบเส้นค่ะ

2. reuse โจทย์เก่าๆค่ะ เพราะว่าสามารถสลับมุมไปมาเล่นๆได้ถ้าอยากทำ
ถ้าทำออกมาเป็นตรีโกณ จะได้สมการตั้งต้นแบบ $\sin (1) \sin (2) \sin (3) = \sin (4) \sin (5) \sin (6) $
ในกรณีพวกที่เป็นหามุมในสามเหลี่ยม
ทีนี้ก็ลองสลับมุมเป็นพวก $\sin (3) \sin (1) \sin (2) = \sin (4) \sin (5) \sin (6) $ ก็จะได้โจทย์ใหม่ค่ะ

3. reuse โจทย์เก่า (2) โจทย์เก่าบางข้อพวกที่มีวิธีทำอยุ่แล้ว บางทีถ้าเปลี่ยนมุมดีๆ จะสร้างโจทย์ข้อใหม่ที่ใช้วิธีเดียวกันได้

4. ก็อป (ไม่สนับสนุน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้