ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2007, 11:36
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
$$(a^3-3ab^2)^2 + (3a^2b-b^3)^2 = (a^2+b^2)^3$$
เป็นเอกลักษณ์ที่น่าสนใจมากเลยครับ รู้สึกเอกลักษณ์นี้จะถูกใช้ใน TMO ครั้งที่ 1 ใช่หรือเปล่าครับ (เห็นคุณ Warut ใช้น่ะครับ)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ warut View Post
เราสามารถเลี่ยงในส่วน trial & error ได้โดยเลือก $a,b\in\mathbb N$ มา แล้วให้ $c=a^2+b^2$ เสร็จแล้วเอา $c^2$ คูณตลอดครับ
วิธีนี้ก็น่าสนใจมากเลยครับ กระชับกว่าวิธีของผมด้วย เพราะวิธีของผมต้องมาเช็คอีกว่ามีคำตอบอย่างน้อย 1 คำตอบหรือเปล่า

ปล. ผมก็เป็นเด็กโอฯ นะครับ แต่ยังเป็นเด็กโอฯ สอวน. น่ะครับ เดี๋ยวก็ต้องไปสอบที่ รร.เตรียมทหาร เหมือนหลาย ๆ คนในบอร์ดนี้น่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้