ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤษภาคม 2007, 03:05
MoDErN_SnC's Avatar
MoDErN_SnC MoDErN_SnC ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

MoDErN_SnC is on a distinguished road
Send a message via MSN to MoDErN_SnC
Default คณิตในระดับปริญญาตรี กับระดับที่แข่งโอลิมปิกวิชาการ...?

งงและสงสัยว่า คณิตที่เรียนในปริญญาตรี (ถ้าเรียนในสาขา pure math) กับคณิตในแนวที่ไปแข่งคณิตโอลิมปิกนี่ มันมีความต่างกันยังไงบ้างครับ

คือผมเลือกเรียนคณิต pure (กำลังจะขึ้นปี 1 เลือกเมเจอร์แล้วเพราะเป็นทุนอะคับ)
ตัวผมเอง ก็เจอเห็นเนื้อหาที่เป็นเชิงโอลิมปิกมาบ้าง (เช่นในบอร์ดนี้ หรือหนังสือ) ซึ่งก็ทำไม่ค่อยได้ (แทบจะไม่ได้เลย) ค่ายโอลิมปิกก็เคยได้ สอวน ค่าย 1 ค่ายเดียวแล้วก็หลุดไป

เลยกังวลว่า อนาคตผมกับคณิตจะไปรอดหรือเปล่าอะครับ
ผมเพิ่งมาพบตัวเองว่าชอบคณิตตอนสัก ม.3 อ่ะครับ คงจะเป็นแบบ ชอบ แต่ว่าไม่มีพรสวรรค์พอ
เพราะว่า เห็นโจทย์ บางทีไม่มีความอดทนพอที่จะแก้ปัญหาจนสิ้นสุด หรือไม่ก็มักจะสะเพร่าบ่อยๆ (บ่อยมากจนบ่อยที่สุด)

แล้วจะจุดประกายความขยันกับตัวเองยังไงดีครับ เพราะว่า ครั้นจะเริ่มหยิบโจทย์มาทำ
พอเริ่มทำไม่ได้ปุ๊บ ทุกอย่างจะหยุดทันที ซึ่งก็ไม่อยากให้มันเป็นแบบนั้นเลย (มันจะมีความรู้สึกผลัดวันประกันพรุ่งเข้ามาทันทีทันใด)

เรื่องนี้ซีเรียสนะเนี่ยครับ