ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤษภาคม 2007, 05:04
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ MoDErN_SnC View Post
คือผมเลือกเรียนคณิต pure (กำลังจะขึ้นปี 1 เลือกเมเจอร์แล้วเพราะเป็นทุนอะคับ)
พี่ gon ได้อ่านข้อความนี้ คงดีใจ

อ้างอิง:
งงและสงสัยว่า คณิตที่เรียนในปริญญาตรี (ถ้าเรียนในสาขา pure math) กับคณิตในแนวที่ไปแข่งคณิตโอลิมปิกนี่ มันมีความต่างกันยังไงบ้างครับ
ความต่างกันของเลขแบบ ป.ตรีและ โอลิมปิก มันไม่ถึงขั้นมีเส้นตัดขาดชัดเจนครัับ เช่น inequality ยอดฮิตบางอย่าง มันก็แฝงตัวใน pure maths หลายๆตัวครับ หรือใครที่ชอบ number theory ตั้งแต่ตอนโอลิมปิก พอไปเจออีกทีใน ป.ตรี ก็ีจะเรียนรู้ได้เร็วขึ้น ครับ

สรุปว่า ถ้าทำเลขสไตล์โอลิมปิกได้ในขั้นดี ก็จะช่วยให้การเรียน pure maths มัน smooth ขึ้น แต่ถ้าพื้นโอลิมปิกไม่ดี ก็ไม่ไ่ด้หมายความว่า จะสิ้นชีพคา pure maths ซะทีเดียว ถ้าพยายามและใจรักจริงๆก็ไม่มีปัญหาครับ

ในระดับ ป.ตรี ก็จะเรียนตั้งแต่วิชาพื้นฐาน อย่างแคลคูลัส สถิติ และ linear algebra ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่าทุกที่ก็จะคล้ายๆกัน และนี่ก็เป็นจุดต่างอันแรกระหว่างเลขแบบโอลิมปิกและ ป.ตรี ด้วย

จากนั้นก็จะได้เรียน วิชาประมาณว่า introduction to proof และ mathematical analysis โดยให้รู้จักการพิสูจน์แบบต่างๆ์น่ะครับ รวมไปถึงพื้นฐานต่างๆที่ต้องรู้ก่อนเรียน maths ที่ advance ขึ้น

ส่วนวิชาหลังจากนั้น แต่ละสถาบันก็จะ จัดไว้ต่างกัันไปในรายละเอียดครับ