ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มกราคม 2017, 12:23
g_boy g_boy ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

g_boy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
ถ้าจะหาวิธีทั้งหมดลบด้วยวิธีที่ไม่ต้องการน่าจะต้องประมาณนี้ครับ

1. หาแบบทางซ้ายได้สมาชิก 8 คู่อันดับ แต่ทั้งหมดมี 15 สมาชิกที่ต้องการก็ต้องมี 7 แล้วค่อยหาจำนวนความสัมพันธ์

หรือ

2. ถ้าจะหาจำนวนความสัมพันธ์ทั้งหมด ($2^{15}$) ลบด้วยความสัมพันธ์ที่ไม่ต้องการ มันจะไม่ใช่ $2^8$ นะครับ เช่น {(1,{2, 3}), (1,{1})} ไม่อยู่ใน $2^8$ ตัวที่หามาทางซ้าย แต่ก็ไม่ใช่ความสัมพันธ์ที่ต้องการด้วย

ถ้าจะหาจำนวนจริง ๆ มันจะได้ $2^7(2^8-1)$ มาจากแบ่งสมาชิกเป็น 7 กับ 8 ตัวตามด้านซ้ายแล้วเอาความสัมพันธ์มารวมกัน (หักเซตว่างออก) ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูกแต่รู้สึกว่ามันไม่จำเป็นต้องคิดวิธีนี้ ใช้วิธีแรกเอาง่ายกว่าครับ ไม่ก็คิดตรง ๆ ไปเลย
ขอบคุณ คุณ otakung อีกครั้งครับที่สร้างความกระจ่างให้ผม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้