ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 เมษายน 2017, 21:35
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

ผมลองหา $a_1$ ดูมันได้ 3 วิธี ลองแทนค่าในคำตอบที่บอกมาก็ไม่ตรงแล้วอ่ะครับ

ว่าแต่ $b_n$ คูณ 4 ผมพอเข้าใจ ถ้าเพิ่มไปอีกหลักนึงหลัง $b_n$ มันเป็นอะไรก็ได้ก็เลยได้ 4 แบบ
แต่ทำไม $c_n$ ต้องคูณ 3 ล่ะครับ พอดีมันรวบ ดำบนขาวล่าง หรือขาวบนขาวล่าง ไว้ด้วยกัน
ถ้าดำบนขาวล่างน่าจะคูณ 2 แต่ถ้าขาวบนขาวล่างน่าจะคูณ 1 รึเปล่าครับ

ส่วน $d_n$ ผมก็คิดว่าต้องคูณ 2

พอดีผมงงตรงนี้เลยยังไม่ได้เช็คหลังจากนั้น ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจวิธีคิดคุณ reve ถูกรึเปล่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้