ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 พฤษภาคม 2017, 02:52
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Posdoolb View Post
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมไม่มีมีพื้นฐานด้านคณิตศาสตร์ ม ปลายเลยครับ ผมจบสายวิทย์คณิตมาก็จริงแต่เรียกได้ว่าไม่เคยเรียนอะไรเลย ผมโดดเรียนและใช้เวลาส่วนใหญ่ไปกับสิ่งที่ผมสนใจจนละทิ้งการเรียนในโรงเรียนไป ผมไม่รู้ว่าคณิต ม ปลายสอนเรื่องอะไรบ้าง ไม่มีพื้นฐานแบบไม่มีอะไรเลยจริงๆครับ

ผมดันบังเอิญสอบติด เทคโนโลยีวิศวกรรมไฟฟ้ากำลังอิเล็กทรอนิกส์ของพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ซึ่งช่วงนี้ยังปิดเทอมอยู่ผมอยากปูพื้นฐานให้ตัวเองได้มากที่สุด

-ผมควรทำความเข้าใจคณิตศาสตร์ในเรื่องใดครับเพื่อเป็นประโยชน์ต่อการเรียน ถ้าเป็นไปได้ขอคำแนะนำของวิชาฟิสิกส์ด้วยครับ
จริงเหรอครับ ดูไม่เห็นเหมือนคนไม่มีพื้นเลยนิครับ

ผมดูเอาจากโพสต์เก่านะ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Posdoolb View Post
ผมคิดว่าเป็นไปได้ครับ เราสามารถหาสมการทั่วไป จากความสัมพันธ์ของอัตราการขยายตัวของพาร์ติชันได้ครับแต่สมการทั่วไปจะถูกแบ่งเป็นช่วงๆ โดยพิจารณาจาก Pentagonal number theorem
$\sum _{k=1}^ \frac{n}{2} \delta _k\left[\,\right. n-\left(\,\right. k-1\left.\,\right) 2\left.\,\right] $- $\sum _{k=2}^ \frac{n}{2}\delta _k$

โดยที่ $\delta _k=\delta _{k-1}+\delta _{k-2} และ \delta _1,\delta _2=1 $ นี้เป็นสำหรับสมการที่ผมเขียนขึ้นมาโดยอธิบายแนวคิดเรื่องระดับพาร์ติชันในระดับที่ 1 ซึ่ง p ในระดับนี้อยู่ที่ $1\leqslant x\leqslant 8 $ สำหรับ n ที่สูงขึ้นไป $ \geqslant 8$ สมการจะเปลี่ยนไปครับ
ปล.ปวดหัวกับ LaTex มากคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้