ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ตุลาคม 2017, 14:00
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nc2002 View Post
ช่วยหน่อยครับว่าวิธีคิดถูกไหม

1.กำหนดให้ $x$,$y$ เป็นจำนวนเต็มบวกโดยที่ $12$ หาร $x$ เหลือเศษ $7$ และ $9$ หาร $y$ เหลือเศษ $4$
ถ้า $3$ หาร $5(x+y)$ แล้วเหลือเศษ $a$ จงหาค่าของ $2a^2+5$
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nc2002 View Post
2. $a, b$ เป็นจำนวนเฉพาะบวกที่น้อยที่สุดโดย $a=7m+1$ $b=7n+2$ ซึ่ง $(m,m)=1$ และ $m+n=9$

คิดวิธีโอเคไหมครับ มีวิธีไหนบ้างครับนอกจากนี้
รายละเอียดการทำค่อนข้างละเอียดทีเดียว ก็น่าจะพอเข้าใจความหมายของเศษเหลืออยู่
ลองตอบคำถามนี้ได้ไหมครับ จำนวนเต็มบวกที่น้อยที่สุดที่หารด้วย11แล้วเหลือเศษ7
หารด้วย12แล้วเหลือเศษ4 และหารด้วย13แล้วเหลือเศษ10
...สำหรับผมมีวิธีการหาแบบที่ขอเรียกว่าผลบวกเชิงเส้น ซึ่งค่อนข้างง่ายไม่ซับซ้อนเท่าไหร่
ลองมาแลกเปลี่ยนวิธีทำกันดูครับ