ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 ธันวาคม 2017, 16:33
Thamma Thamma ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

Thamma is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ G-Boy5347 View Post
ขอบคุณมากครับ

รบกวนสอบถามอีกนิดครับ ถ้าเราลากเส้นเชื่อมจุดศูนย์กลางของวงกลมทั้งสามวงข้างใน จะเกิดเป็นรูปสามเหลี่ยมหน้าจั่ว อยากจะสอบถามว่าจุดศูนย์กลางของวงกลมใหญ่ จะอยู่ที่จุดตัดของเส้นมัธยฐานของสามเหลี่ยมหรือเปล่าครับ
จากโจทย์ข้อนี้

$BO_2$ เป็นเส้นมัธยฐานของสามเหลี่ยม

$O$ เป็นจุดตัดของเส้นมัธยฐานของสามเหลี่ยมหรือเปล่า ลองคิดดูว่า $BO:OO_2 = \;?$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้