ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2018, 06:30
bellcarnel bellcarnel ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

bellcarnel is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
เปลี่ยนตัวแปรครับ เช่น สมมติให้ $y = 2x^2+11x+6$

จะได้ $y(y+7) = 8 $

จากนั้นกระจายย้ายข้างให้ด้านหนึ่งเป็นศูนย์ แล้วอีกฝั่งก็แยกตัวประกอบ.

Note. อันนี้ไม่ใช่เรื่องทฤษฎีบทเศษเหลือนะครับ.
ผมขอสอบถามอีกนิดนึงนะครับ

ในเมื่อเราแทนy=2x^2+11x+6
คำตอบที่เราแก้มาไม่ใช่ค่าxในโจทย์ใช่ไหมครับ แต่ทำไมผลรวมคำตอบนี้ถึงได้เหมือนกันกับผลรวมคำตอบของค่าxในโจทย์เหรอครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้