ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤษภาคม 2007, 09:44
ฝันบรรเจิด's Avatar
ฝันบรรเจิด ฝันบรรเจิด ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

ฝันบรรเจิด is on a distinguished road
Icon16 อยากได้สมการรูปต่อไปนี้ บน ระนาบ xy ครับ

สมการต่อไปนี้ให้มีจุดศูนย์กลางที่จุด (0,0) นะครับ

ผมพอจะเดาได้ว่า สมการพวกนี้ต้องเกี่ยวกับค่าสัมบูรณ์ และการแบ่งช่วงมากมายแน่นอน

1. สมการรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า

2. สมการรูปสี่เหลี่ยมจตุรัส อันนี้ผม รู้แล้วคือ |x+y|+|x-y|=2 ( หรือค่าคงที่ + อื่นๆ)

3. สมการรูปห้าเหลี่ยมด้านเท่า

...
...
n. สมการรูป n เหลี่ยมด้านเท่า

แล้วผมยังอยากได้ สมการอีก 1 ชุดครับ

1. สมการ รูปดาว 3 แฉก

2. สมการรูปดาว 4 แฉก

3. สมการรูปดาว 5 แฉก

...
...

n. สมการรูปดาว n+2 แฉก

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าฟผม ... อิอิอิ ^ ^