หัวข้อ: คณิตศาสตร์
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 มิถุนายน 2018, 14:17
Praphanon Praphanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Praphanon is on a distinguished road
Default คณิตศาสตร์

ผมมีความคิดว่าคณิตศาสตร์ คือกระบวนการคิดของมนุษย์ โดยความคิดของมนุษย์นั้นมันมีความซับซ้อนมากๆ ในสมอง ถ้านำความคิดมาเขียนความสมมาตรอาจมีความสมมาตรมากกว่า E8 mathematic อีกก็ได้(ที่ผมคิด) ถ้าคณิตศาสตร์มาจากธรรมชาติและตรรกะซึ่งมีขอบเขตอยู่ในสมองมนุษย์ที่จะพิจารณาได้ ผมเชื่อว่าคณิตศาสตร์จากนักคณิตศาสตร์หลายล้านคน ต้องมีสิ่งหนึ่งที่ทำให้เขาคิดได้คือ ตรรกะในสมองและธรรมชาติถ้าเราเชื่อมสมมาตรความคิดได้หมด สงสัยคนๆเดียวคงคิดทฤษฎีทางคณิตศาสตร์ได้หมดที่ครอบคลุมจักรวาล เพราะผมไม่เชื่อว่าจะมีใครใช้ตรรกะที่นอกเหนือจากสมองมาได้ แล้วถ้ามีสิ่งที่นอกเหนือจากตรรกะ คณิตศาสตร์ยังอธิบายได้อยู่ไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้