ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2018, 07:38
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ REPUTATION? View Post
อัตราส่วนทองคำ (golden ratio) คืออะไรหรอครับ
ผมหาในเน็ตมันบอกว่า "เลขสองจำนวน (สมมุติให้เป็น a, b และ a>b) จะเป็น "อัตราส่วนทอง" ถ้าอัตราส่วนระหว่างจำนวนมาก (a) ต่อผลรวม (a + b) มีค่าเท่ากับอัตราส่วนระหว่างจำนวนน้อย (b) ต่อจำนวนมาก (a)"
เห็นว่าใช้สร้างสิ่งต่างๆด้วย คือยังไงหรอครับ ขอบคุณครับ
ขอสรุปแบบนี้นะครับ...
อัตราส่วนทองคำ$ (\varphi)$ นั้นมีความสัมพันธ์กับอัตราส่วนพจน์ที่อยู่ติดกันของลำดับฟิโบนาชี$(f_n)$
โดยเฉพาะยิ่งลำดับพจน์มากขึ้นเท่าไหร่ อัตราส่วนพจน์ก็จะยิ่งเข้าใกล้อัตราส่วนทองมากขึ้นเท่านั้น...
เขียนเป็นนิยามได้ว่า...
$$\varphi =\lim_{n \to \infty} \frac{f_n}{f_{n-1}} $$