หัวข้อ: FE practicing
ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 กรกฎาคม 2018, 09:10
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ทำได้แต่ข้อ 1 2 3 ใช้เทคนิกปกติทั่วๆไปอะครับ

ข้อ 5 ยังไม่ได้ลอง

ส่วนข้อ 4 ลองแล้ว 3 รอบไม่หลุดครับ

ถ้าเป็นโจทย์แต่งเอง ผมไม่ชัวร์ว่าจะมี solution ไหมนะครับ

---------------------------------------------------------------

ส่วนความเห็นที่ #8 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

$A$ เป็น set คำตอบของ zero of f ใช่ไหมครับ (ที่รวมเชิงซ้อน)

ส่วน $B$ เป็น subset ของ A ที่เป็น real (ไม่ได้เขียนไว้แต่เดาว่าน่าจะเป็นแบบนี้)

โดย claim บอกว่า $B$ มีสมาชิกอย่างน้อย 2 ตัว ($n(B) \geq 2$)

แต่ที่ทำไปคือการได้ข้อสรุปว่า $n(B)=1$ นิครับ แบบนี้ claim ก็เป็นเท็จ

ซึ่งผลลัพธ์ที่ทำไป มันให้ว่า สมการ $f(x)=0$ มีคำตอบเดียวคือ $x=-\frac{f(f(0))}{2}$

ผมคิดว่าข้อมูลแค่นี้ยังต่อเป็น solution ไม่ได้ครับ

--------------------------------------------------------------

อีกวิธีนึงในการเชค claim นะครับ เวลาเราจะพยายามดูว่ามันถูกหรือเปล่า

สำหรับโจทย์สมการเชิงฟังก์ชัน พอเราเดาคำตอบไว้ว่าเป็น $x$ เป็น $-2x$ อะไรแบบนี้

สิ่งที่เราจะได้จากการแทนค่าในสมการ original ของมัน ต้อง obey สมบัติของสมการคำตอบด้วย

พูดง่ายๆคือ ต้องมีพฤติกรรมแบบเดียวกันหรือใกล้เคียงกันกับ function คำตอบด้วย

กรณีนี้เราเอาเครื่องมือของพหุนาม เดาออกมาได้ว่า $x$ กับ $-2x$ มันเป็นคำตอบ

แต่เราดันไปตั้ง claim เอาไว้ว่า $n(B) \geq 2$ อะครับ ซึ่งหมายความว่า

สมการ $f(x)=0$ มีคำตอบอย่างน้อย 2 ค่าขึ้นไป ซึ่งมันไม่จริง

เพราะเรารู้อยู่แล้วว่าถ้า $f(x)=x$ หรือ $f(x)=-2x$ ทั้งสองฟังก์ชันนี้

มันมีแค่ $x=0$ ค่าเดียวที่เป็นคำตอบของ $f(x)=0$ ถูกไหมครับ

claim มันเลยเป็นเท็จโดยที่เรายังไม่ต้องจำเป็นจะไป prove มันจริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้