ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 สิงหาคม 2018, 20:45
PPPAI PPPAI ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

PPPAI is on a distinguished road
Default ช่วยแก้โจทย์อัตราสัมพัทธ์หน่อยครับ

โลหะทรงกลมอันหนึ่งมีเส้นผ่านศูนย์กลาง 8 นิ้ว หุ้มด้วยน้ำแข็งที่มีความหนาสม่ำเสมอถ้าน้ำแข็งละลายด้วยอัตรา 10 ลูกบาศก์นิ้วต่อนาที อยากทราบว่าความหนาของน้ำแข็งลดลงด้วยอัตราเร็วเท่าใด เมื่อความหนาของน้ำแข็งเหลือ 2 นิ้ว และพิ้นที่ผิวภายนอกของน้ำแข็งลดลงด้วยอัตราเร็วเท่าใด

ช่วยแสดงวิธีทำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้