หัวข้อ: คณิตศาสตร์
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 พฤศจิกายน 2018, 07:29
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

สิ่งที่นอกเหนือจากตรรกะนั้นมีนะครับยกตัวอย่างใกล้ตัวเช่นความถูกใจไม่จำเป็นต้องใช้ตรรกะชุดเดียวกันมาประเมินแต่เป็นประสบการณ์ ความเคยชิน ความคุ้นเคยเป็นต้นมาตัดสินใจสังเกตง่ายๆว่าเวลาเราถูกใจคัยใช่เวลาพริบตาเดียวมันก็ถูกใจแล้วแต่ใช่ว่ามันจะไม่มีเหตุผลเลยซะทีเดียวเพ ราะอย่างน้อยมันต้องอาศัยข้อมูลเดิม มุมมองที่มีต่อข้อมูลนั้น ซึ่งต้องมีอยู่ก่อนแล้ว และมีความเป็นไปได้นะครับที่เราจะใช้คณิตศาสตร์เข้าไปอธิบายแต่ผมไม่คิดว่าคณิตศาสตร์บริสุทธิ์เท่านั้นจะเพียงพอนำมาอธิบายได้อาจต้องม ีมุมมองในเชิงคณิตศาสตร์เศรษฐศาสตร์ด้วยเป็นต้นครับ