ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 เมษายน 2019, 00:39
NaPrai's Avatar
NaPrai NaPrai ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

NaPrai is on a distinguished road
Default ฉลองโพสต์ที่ 150: 1 < Sum(x^2/x^2+yz) <= 2

จริง ๆ ผมก็ตัดสินใจกำลังจะเขียนบทความเกี่ยวกับอสมการอะไรสักหน่อย แต่ว่าเรื่องที่ผมจะเขียนอาจจะเกี่ยวกับโจทย์ข้อนี้นิดหน่อย (จริง ๆ มันเกี่ยวนิดเดียวเองแหละ 5555) แต่เอาจริงก็เป็นโจทย์ที่ผมว่าสวยอยู่พอสมควร เลยอยากให้สมาชิก mathcenter ได้มาลองขบคิดกันสักหน่อย ถ้าหากว่าแก้โจทย์ได้แล้วก็โพสต์ไว้ในหัวข้อนี้ได้เลยนะครับ ถือว่ามาแชร์ความรู้กัน ไม่พูดพร่ำทำเพลงมาก มาที่โจทย์กันเลยดีกว่า

ให้ $x,y,z$ เป็นจำนวนจริงที่ไม่เป็นลบ โดยที่ไม่เป็นศูนย์พร้อมกันสองตัว จงพิสูจน์ว่า \begin{align*}1 < \frac{x^2}{x^2+yz}+\frac{y^2}{y^2+zx}+\frac{z^2}{z^2+xy} \le 2\end{align*}
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้