ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 พฤษภาคม 2020, 17:26
Dove Dove ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Dove is on a distinguished road
Default จำนวนเชิงซ้อน : ข้อสงสัยเกี่ยวกับค่าของ i

อยากถามเกี่ยวกับข้อความที่ว่า i = \sqrt{-1} ครับ ทำไมถึงได้เป็น \sqrt{-1} ไม่เป็น -​\sqrt{-1} ในเมื่อทั้งสองค่า เมื่อแทนในนิยามที่ว่า i² = -​1 ต่างก็ทำให้เป็นจริง ?

ตามความเข้าใจของผม ในเมื่อ i เป็นค่าคงที่ก็ควรมีค่าเพียงค่าเดียว คือ ถ้าไม่เป็น \sqrt{-1} ก็ควรเป็น -\sqrt{-1} ในส่วนนี้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ ?

เพิ่มเติม : ข้อความที่ว่า ผมนำมาจากในชีทสอนของโรงเรียนและสถาบันกวดวิชาครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้