ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 มิถุนายน 2020, 08:55
Hutchjang Hutchjang ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hutchjang is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
โจทย์อะไรครับ เหมือนจะเคยเห็นอยู่ วิธีสวย ๆ ยังมองไม่ออกครับ

ถ้าเถื่อนหน่อยก็ใช้วิธี S.O.S (sum of square) คือนำทุกสมการมารวมกัน แล้วจัดให้อยู่ในรูป

$ap^2+bq^2+cr^2 = 0$ โดยที่ $a, b, c > 0$ จะได้ว่า $p = q = r = 0$

แต่ข้อนี้ ดูเหมือนว่าตัวเลือกที่ให้มาจะไม่มีข้อใดถูกครับ
ขอบคุณครับ อาgon ข้อนี้เป็นแนวข้อสอบเข้าเตรียมฯครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้