ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ธันวาคม 2020, 09:09
Hutchjang Hutchjang ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hutchjang is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
สังเกตว่า 42-6 = 6 -(-30) เราจึงนำสมการมาลบกันและจับมาเท่ากัน

จากนั้น จัดรูป (จับคู่แยกตัวประกอบ) จะได้ว่า $\sqrt{a}+\sqrt{c}=2\sqrt{b}$

แสดงว่า $\sqrt{a}, \sqrt{b}, \sqrt{c}$ เป็นลำดับเลขคณิต
เราจึงเขียน $\sqrt{b}, \sqrt{c}$ ในรูปของ $\sqrt{a}$ กับ ผลต่างร่วม (d) ได้
ขอบคุณครับ อา gon ผมพยายามจัดรูป แล้ว จัดยังไงถึงได้แบบนี้อ่ะครับ ผมไปไม่ถูก และถ้าว่ารู้เป็นลำดับเลขคณิตแล้ว
เราจะหา sqrt(a) กับ ผลต่างร่วมยังไงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้