หัวข้อ: Positional notation
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 เมษายน 2021, 22:45
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon20

เว็บคณิตศาสตร์เขาก็เน้นโจทย์เป็นหลักทั้งนั้นล่ะครับ

คุณ share ลองหาดูครับว่าที่ไหนไม่เน้นโจทย์ ถ้ามีช่วยบอกผมด้วยครับ

ที่ผมเคยเจอก็จะเป็น group math.sci แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ไปเล่นแล้ว

https://groups.google.com/g/sci.math

สำหรับที่ผมไม่ค่อยตอบประเด็นหลักคือผมไม่มีเวลาเหลือครับ แค่ผมทำงานคิดเลขของผมแต่ละวันก็แทบไม่มีเวลาส่วนตัวเหลือแล้ว
ถ้าผมเกษียณแล้วอาจจะมีเวลามากกว่านี้ ผมสละเวลาส่วนตัวให้สังคมมาเยอะพอแล้วครับ ช่วงนี้เน้นหาเงินเป็นหลักก่อน

แต่ผมแค่มาบอกให้ฟังครับว่าทำไมไม่มีคนตอบ

อย่างแรกที่เคยบอกไป คนส่วนมากต้องการอาหารจานด่วน
ซึ่งปัจจุบันพวกกลุ่มเฟสบุ๊คจำนวนหนึ่งจะตอบสนองสิ่งนี้
โยนมาทิ้งไว้เดี๋ยวก็คงมีคนมาตอบหรือเว็บที่มีคนเล่นเยอะๆอย่าง pantip ก็จะมีคนตอบเยอะกว่า

อย่างต่อมา แต่ละคนส่วนมาก สนใจปัญหาของตัวเองเป็นหลัก
ถ้าตอนนี้สนใจเรื่องไหนก็อ่านแต่เรื่องนั้น ถ้ามีปัญหาก็ค่อยมาตั้งกระทู้ถาม
แต่ถ้าถามแล้วไม่มีคนตอบหรือคนตอบไม่ตรงประเด็นก็มักไม่มาถามอีก
ซึ่งตอนนี้เว็บเราไม่ตอบสนองตรงจุดนั้นชัดเจนครับ

อีกอย่างก็คืออุปสรรค ภาษาผมคิดว่าเป็นอุปสรรคแน่นอน
คนไทยส่วนมากถ้าเจอภาษาอังกฤษก็แทบไม่อ่านแล้วครับ
ยิ่งเจอภาษาไทยระดับร้อยกรองเข้าไปอีก มีแต่มึนครับ
ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นเด็กไทยมาขอให้ถอดความบทกลอนอยู่เต็มไปหมด

จากประสบการณ์การท่องเว็บคณิต 20 กว่าปีของผม คุณ share เป็นคนเดียวที่ดูเหมือนสนใจคณิตศาสตร์
แต่เวลาเขียนจะแต่งกลอนกับแปะภาษาอังกฤษเป็นหลัก ไม่เน้นการเขียนร้อยแก้วปกติ
คุณ share อาจจะคิดว่าที่ทำอยู่ประจำเป็นเรื่องปกติ
แต่ผมคิดว่าเป็นอุปสรรคสำหรับคนอื่นส่วนมากครับ

คนที่ชอบเลขเป็นคนส่วนน้อยมากในสังคมอยู่แล้วครับ น่าจะมีไม่ถึง 0.1% ของประเทศ
ความน่าจะเป็นที่คนที่ชอบคณิตศาสตร์จะเข้ามาเว็บนี้
และอ่านกระทู้ที่มีแต่กลอนและภาษาอังกฤษ และเขายังมีเวลาที่จะตั้งใจอ่าน
และเขายังต้องผ่านด่านการสมัครสมาชิก เขายังอยากตอบอีก ผมว่าน่าจะเป็นระดับอย่างน้อย 0.000k

ส่วนกระทู้สมการที่คุณ share พูดถึง กระทู้แนวนี้คุณ share เคยตั้งและมีคนถกเถียงไปแล้วนะครับ
ที่คุณ share บอกว่าทำงานแนะสอน ถ้า ม.ต้นทำให้คะแนนเท่านี้ ม.ปลายให้คะแนนเท่านี้ ฯลฯ
ผมยังจำได้ครับ น่าจะไม่แตกต่างกันมาก หรือถ้าคุณ share มีอะไรอยากจะบอกเพิ่มเติมก็เอาเลยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้