หัวข้อ: Calculus
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 เมษายน 2024, 02:29
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road
Default Calculus

ผมอ่านหนังสือแบบเรียน สสวท ฉบับปรับปรุง 2560
บอกว่า $\frac{dy}{dx}$ ไม่ได้หมายถึง $dy$ หารด้วย $dx$
เลยเกิดข้อสงสัย ผมเข้าใจผิดมาตลอดทั้งชีวิตหรือเปล่า

ผมลองสืบค้นข้อมูลพบว่ามีปัญหาเข้าใจไม่ตรงกันในหลายๆ ประเทศที่ผมเห็นใน google
บ้างก็บอกว่า มันเป็น symbol เป็น notation เป็น operrator เป็น Difference quotient
บางแหล่งก็บอกว่ามันไม่ใช่จำนวนจริง มีการให้เหตุผลหลากหลายมาก
แล้วแต่ว่าใครจะอ้าง Newton หรืออ้าง Leibniz หรืออ้างนักคณิตศาสตร์อีกหลายๆ คน

ส่วนตัวของผม มันคือ อัตราส่วนระหว่างการเปลี่ยนแปลงของ $y$ ต่อการเปลี่ยนแปลงของ $x$ เมื่อการเปลี่ยนแปลงของทั้ง 2 อย่างนั้น มีค่าน้อยมากๆ จนกระทั่งไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่าของมนุษย์

ปล. ผม upload ภาพ หนังสือแบบเรียน สสวท แล้วขึ้นข้อความ upload error ครับ

ผมลดขนาดภาพเหลือ 800x950 แล้วครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

22 เมษายน 2024 01:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ lek2554
เหตุผล: upload ภาพ เพิ่มและแก้ไขข้อความ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้