ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤษภาคม 2007, 13:03
sck's Avatar
sck sck ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

sck is on a distinguished road
Send a message via MSN to sck

จับประเด็นข่าวจาก นสพ. ผูกคอตาย ไม่ติดวิศวะจุฬาฯ โดยเวป kucity
1.จบการศึกชั้น ม.6 จาก ร.ร.สามัคคีวิทยาคมเชียงราย ได้ 1 ปีแล้ว

2.โดยปี 49 มีความไม่ชัดเจนจากภาครัฐ โดยลูกชายไปสอบโอเน็ต-เอเน็ต เก็บคะแนนเข้ามหาวิทยาลัย ปรากฏว่า ลูกชายสอบได้คะแนนแล้ว แต่ไม่มีการรับรองผลสอบจากภาครัฐ ทำให้ไม่มีที่เรียน เคว้งคว้าง

3.ต้องไปเรียนที่ ม.ศรีปทุม เพื่อคั่นเวลาไป 1 ปี (เป็นเด็กซิ่ว)

4.หวังจะสอบเข้าคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาฯ ในปี 2550 นี้ให้ได้

5.ปรากฏว่า ลูกชายพลาดสอบเข้าคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาฯ ไม่ได้ แต่ไปได้อันดับที่ 2 คณะวิศวกรรมศาสตร์ ม.เกษตรฯ จึงน้อยใจ

6.ลูกเคยเปรยกับตนว่า หากต้องฆ่าตัวตายจะทำเพื่อให้ทางรัฐบาลรับรู้ปัญหาว่าเรื่องนี้สร้างความเดือดร้อนให้กับนักเรียนมาก

7.รมช.ศึกษาธิการ กล่าวอีกว่า จากการตรวจสอบข้อมูลพบว่านายจิรัฎฐากรณ์ ผู้ตายเลือกคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เป็นอันดับ 4
=============
จากการติดตามของทีมข่าวเรา เราสนใจข้อนี้ (เพราะข้ออื่นเราคงทำอะไรไม่ได้)

5.ปรากฏว่า ลูกชายพลาดสอบเข้าคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาฯ ไม่ได้ แต่ไปได้อันดับที่ 2 คณะวิศวกรรมศาสตร์ ม.เกษตรฯ จึงน้อยใจ

7.รมช.ศึกษาธิการ กล่าวอีกว่า จากการตรวจสอบข้อมูลพบว่านายจิรัฎฐากรณ์ ผู้ตายเลือกคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เป็นอันดับ 4

ซึ่งจากการตรวจสอบของเรา น้องติดอันดับ 4 จริง ๆ ครับ
ลองดูที่นี่ได้ครับ
อยู่ลำดับที่ 366
เลขที่ใบสมัคร 7125672 นายจิรัฏฐากรณ์ ศุขเกษมพงศ์
สอบติด
คณะวิศวกรรมศาสตร์ กลุ่มวิทยาเขตบางเขน (โครงการฯ ภาคพิเศษ) สาขาวิชาวิศวกรรมเคมี วิศวกรรมวัสดุ วิศวกรรมไฟฟ้า วิศวกรรมอุตสาหการ วิศวกรรมเครื่องกล วิศวกรรมสำรวจ และ วิศวกรรมไฟฟ้าเครื่องกลการผลิต
http://kucitypic.kasetsart.org/kucit.../3-02-0172.xls
เอามาจากกระทู้นี้
http://kucity.kasetsart.org/kucity/W...D=16836&PAGE=1

สรุปคือติด คณะวิศวกรรมศาสตร์ (ภาคพิเศษ) ไม่ใช่ภาคปกติครับ

==================
และตอนนี้เราได้ข้อมูลมาแล้วครับว่า น้องเขาเลือกอันดับอะไรบ้าง (รู้แบบเดียวกับที่ รมช.กระทรวงศึกษาธิการ ก็รู้ครับ)

รหัสสาขา-ชื่อสาขาวิชา-max-min ของปี50

อันดับ 1=จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
0021 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมทรัพยากรธรณี 6859.0000 -6177.8000

อันดับ 2=มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
0772 คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาขาวิชาวัสดุศาสตร์ 6105.7500 -5438.4000

อันดับ 3=มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
1264 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิชาจุลชีววิทยา 6061.9000 -5165.8500

อันดับ 4=มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
0172 คณะวิศวกรรมศาสตร์ บางเขน(ภาคพิเศษ) (วิศวกรรมเคมี,วัสดุ,ไฟฟ้า,อุตสาหการ,เครื่องกล 6324.2000-4633.4000

==========
นี่คือ คะแนน min-max ของปี 49 ที่น้องเขาต้องใช้มาเป็นฐานเปรียบเทียบเพื่อการเลือกสาขาคณะ ก่อนการ Admission'50

1021 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมทรัพยากรธรณี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 6708.8000-5447.3000
1730 คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาขาวิชาวัสดุศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ 6226.9000-4680.4500
2231 คณะวิทยาศาสตร์ วิชาเอกจุลชีววิทยา มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ 5603.7000-4588.7500
1203 คณะวิศวกรรมศาสตร์ กลุ่มวิทยาเขตบางเขน (โครงการฯ ภาคพิเศษ) มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ 6219.5000-2948.7000
อ้างอิง
http://kucity.kasetsart.org/kucity/W...D=16193&PAGE=1

จากข้อมูลนี้ ก่อนการเลือกอันดับหรือก่อนการ Admission กลาง น้องเค้าน่าจะรู้แล้วว่า ตัวเองน่าจะติดอะไร เพราะคะแนนน้องจะรู้มาก่อนแล้วครับ
ก่อนที่จะสมัครเลือกอันดับ (สมัคร Admission'50)

ถ้าให้เดา คะแนนของน้องต้องอยู่ระหว่าง 4633.4000-5165.8500 (แต่วิชาที่สอบของคณะวิทยาศาสตร์ กับ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มีบางตัวไม่เหมือนกัน)
พวกเราคิดว่า น้องเขาคงจะลุ้นอันดับ 1 คงคิดว่าคะแนนเฉียด มีสิทธิ์ลุ้นได้ และมีแนวรับอันดับ 2 และ 3 ซึ่งคิดว่าชัวร์แล้ว คิดว่า ไม่น่าจะหลุดจากนี้

แต่โชคร้ายว่า ปีนี้ พอประกาศผล... คะแนนทุกอันดับขึ้นสูงมาก ๆ ๆ ผิดไปจากที่คาดไว้ นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งก็ได้ที่น้องอาจจะเครียดมากครับ

คือเราไม่แน่ใจว่า ผู้ปกครอง หรือ สื่อมวลชน วิเคราะห์ข่าวหลุดข้อเท็จจริงไปหรือเปล่านะครับ
เพราะพวกเราดูตาม Webboard ต่าง ๆ มีการวิจารณ์น้องเขาเรื่องความไม่ปกติ ซึ่งคงมาจากสาเหตุความผิดพลาดของการเสนอข่าว หรือ ผู้ปกครองให้ข่าวผิดไป
เรื่อง เลือกอันดับ 1 วิศวะจุฬาฯ แล้วไม่ได้ ไปได้อันดับ 2 วิศวะเกษตร แล้วไม่พอใจฆ่าตัวตาย
ซึ่งหลายคนมองว่ามัน non-sense มาก ๆ แล้วทำให้ใน Webboard ต่าง ๆ มีการวิจารณ์ตัวน้องในทางที่ไม่ดี
และรวมถึงวิจารณ์กระทบเรื่องสถาบันกันไปมา ซึ่งไม่น่าใช่ประเด็นนี้เลยครับ

ซึ่งถ้ารู้ข้อเท็จจริงตามนี้แล้ว พวกเราคิดว่า น้องเขาก็คงเหมือนคนทั่ว ๆ ไป ที่คาดหวังแล้วผิดหวังค่อนข้างจะรุนแรง และประกอบเป็นเด็กซิ่วมา 1 ปี ที่หวังจะ Ent ใหม่เพื่อแก้มือ
และเคยผิดหวังกับเรื่อง o-net , a-net ที่ ภาครัฐ ไม่รับรองเขานะครับ

เมื่อผิดหวังมากขนาดนี้ เหตุผลรองรับเพียงพอ รอแค่จุดประทุอะไรบางอย่างจึงตัดสินใจนะครับ
พวกเราคิดว่าอย่างนั้นครับ
แต่ด้วยเหตุนี้ แล้วมีผลกระทบต่อคุณพ่อคุณแม่ ที่ต้องเสียใจอย่างมากจากการจากไปของลูก
จึงขอแนะนำน้อง ๆ ทั้งหลายที่ผิดหวัง น้องเห็นแล้วใช่ไหมครับว่า ถ้าทำแบบนั้นสร้างความทุกข์ต่อพ่อแม่เพียงใด
และน้องเห็นแล้วใช่ไหมครับว่า ถ้าเราทำเพื่อประชด (ระบบการสอบเข้ามหาวิทยาลัย) ผู้ใหญ่เขาแคร์หรือไม่ เขายอมรับหรือไม่
หรือว่า เหตุผลของเรายังน้อยเกินไปต่อการเปลี่ยนแปลง
หรือว่า ปัญหามันอยู่ที่ระบบ
หรือว่า ปัญหามันอยู่ที่คนนำไปใช้
หรือว่า ปัญหามันอยู่ที่การชี้แจงประชาสัมพันธ์ไม่ดี คนเข้าใจกันผิด
ฯลฯ
ต่างคนต่างคิดไม่เหมือนกัน

ดังนั้น การจบชีวิตตัวเอง ไม่ใช่คำตอบครับ ที่จะแก้ปัญหาได้
การต่อสู้ อย่างที่เด็กซิ่วบางคนได้ทำผ่านโดยวิธีการทางศาลสถิตยุติธรรม ก็เป็นทางออกหนึ่ง
การต่อสู้ ผ่านทางการเมือง การประท้วง หรือ การนำเสนอต่อผู้ใหญ่ของบ้านเมืองให้เล็งเห็นผลกระทบ ก็เป็นทางออกหนึ่ง

เราสู้กันด้วยวิถีทางแบบปกติ ที่กติกาเปิดช่องไว้ ก็สามารถทำได้ครับ ถึงอาจจะช้า แต่ก็ยังดีกว่าการเลือกจบชีวิตนะครับ ซึ่งถึงจุดนั้นก็ไม่มีโอกาสได้ทำอะไรต่อได้อีกแล้ว

แต่น้องก็อย่าลืมหันมามองตัวเราด้วย เราต่อสู้เพื่อชีวิตที่ดีกว่าเดิม ได้เพียงพอแล้วหรือยัง เราเตรียมตัวมาดีไหม เรารอบคอบในการเลือกหรือไม่ เราเคยวิเคราะห์คาดหวังในสิ่งที่น่าจะได้ แต่เราเคยวิเคราะห์ทางถอยเมื่อสิ่งที่ได้ไม่ได้ดั่งที่หวังหรือไม่

แค่นี้ครับ

ชีวิตมันต้องสู้ ต้องสู้แล้วจึงจะชนะ ครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
......................................................................................................