ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤษภาคม 2007, 20:52
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ sck ที่ ตีแผ่เบื้องลึกแบบละเอียดสุดๆ ให้อ่านกันครับ

อย่างน้อยก็ทำให้ผม เข้าใจในที่ไปที่มา มากขึ้นกว่าเดิม

ตอนแรก ผมก็คิดว่า น้องเขาเลือกวิศวะ จุฬา แบบทั่วไป ยังไม่ไ่่ด้เจาะสาขาน่ะครับ ซึ่งคะแนนมันสูงทุกปีอยู่แล้ว

ในอีกด้านหนึ่ง ผมวิเคราะห์ว่า เด็กคนนี้ อยู่ในกลุ่มเสี่ยงในการเลือกคณะพอสมควร เพราะคะแนนก็ไม่สูงมากพอแบบที่จะ หลับตาเลือกคณะอะไรก็ได้ คือผมกำลังหมายถึง อยู่ในกลุ่มที่ต้องวางแผนหลายชั้นมากๆในการเลือก เพื่อกันการพลิกล็อก

ผมยอมรับว่า ถ้าผมต้องมา ent พร้อมเด็กรุ่นนี้ ก็คง งงๆ มึนๆ ในเรื่องคะแนนเหมือนกัน เพราะสเกลคะแนนมันต่างกัน สมัยผม คิดกันที่หลักร้อย สมัยนี้ล่อไปหลักพัน ไม่รู้มีอะไรบวกกันบ้าง งงไปหมด

ดังนั้น สมัยผม เวลาคะแนนมันผันผวนจริงๆ มันก็จะไม่เปลี่ยนแปลงแบบก้าวกระโดดมาก (หรือถ้้ามี ก็ี็ส่วนน้อย) แต่ยุคนี้ เปลี่ยนแปลงผันผวนกัน แบบน่ากลัวจริงๆ เดาทิศทางยากมาก