ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มีนาคม 2002, 18:03
Zigma F - 1 Zigma F - 1 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Zigma F - 1 is on a distinguished road
ผมว่ามันน่าจะมีอะไรที่ซับซ้อนกว่านี้ ผมลองถามอาจารย์ดูแล้ว อาจารย์ก็เล่นตัวทุกทีเลย ปิดเทอมแล้วก็ยังเล่นตัวไม่ยอมบอก
แต่จากที่ผมสังเกตดูนะ แก้วจะเป็นลักษณะของรูป frustrum (กรวยยอดตัด) ผมก็เลยนำรูปมาให้ดูพร้อมกับสูตรพื้นที่ผิวและปริมาตร ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันมั้ย จะเอามาให้ดูก่อนก็แล้วกัน
Volume = 1/2p*h*(a^2+a*b+b^2)
Surface = p*(a+b)*SQRT[h^2+(a^2+b^2) = p(a+b)*l
อาจารย์ผมทิ้งท้ายไว้อีกนิดนึงว่า คนที่เรียนวิชา Mathematical Model แล้ว จะแก้โจทย์ข้อนี้ออก (ใครเรียนแล้วช่วยหน่อยนะ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้