ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มิถุนายน 2007, 03:31
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

ขอตอบแต่เล่มที่ผมประทับใจแล้วกันครับ

1. Understanding Analysis (Stephen Abbott)

2. Advance calculus (Watson Fulks) เล่มนี้ผมใช้ตอน ป.ตรี และยังใช้ได้ดีในระดัับบัณฑิตศึกษาครับ

3. Maxima and Minima without calculus (Ivan Niven) เป็นหนังสือเก่ามากแล้วครับ เป็นการใช้ geometry กับ inequality มาแก้ปัญหาบางแบบแทนแคลคูลัส

4. A School Geometry (H.S. Hall , F.H. Stevens)

5. Applied Combinatorics (Alan Tucker)

6. Engineering Mathematics (A.B. Mathur & V.P. Jaggi) เป็นตำราแคลคูลัสพื้นฐานจากอินเดีย ที่ รวมรวมเทคนิคอินทิเกรตแบบสุดๆ ไว้หลาย version มากครับ

7. Nonlinear ODE :An introduction to dynamical systems (D.W. Jordan & P.Smith)

8. Elements of dynamic optimization (Alpha C. Chiang) เล่มนี้จะ economics oriented นิดนึงครับ

และเล่มสุดท้าย อันนี้ซื้อมาเพราะความอยากรู้อยากเห็นเฉยๆครับ

9. Cracking the GRE Math Subject Test (3rd edition) (the Princeton review) ผมว่ามันก็เป็น หนังสือที่รวมเนื้อหาเลขระดัับมหาวิทยาลัยไว้อย่างกะทัดรัดดีครับ

p.s. ผมตัดออกไปหลายเล่ม เพราะเป็นหนังสือที่ใช้ร่วมกับวิทยาศาสตร์แขนงอื่นๆครับ