ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มิถุนายน 2007, 20:06
Art_ninja's Avatar
Art_ninja Art_ninja ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Art_ninja is on a distinguished road
Default ช่วยคิดโจทย์ด้วยนะครับ

ผมทำโจทย์ไปเรื่อยๆ ก็เจอข้อที่คิดไม่ออก ช่วยหน่อยนะครับ
1. ให้ $a,b,c\in \mathbb{Z^+} $ โดยที่ $\frac{1}{a} +\frac{1}{b} =\frac{1}{c}$ และ a ไม่เท่ากับ b
จงเเสดงว่า $a+b$ เป็นกำลังสองสมบูรณ์
2. ให้ $p+1=2x^2$ และ $p^2+1=2y^2$ โดยที่ $x,y\in\mathbb{Z}$ จงหาจำนวนเฉพาะ $p$ ทั้งหมด
ยังไม่มีใครช่วยเลยอ่ะTT

11 มิถุนายน 2007 04:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Art_ninja
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้