หัวข้อ: Probability Theory Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2007, 21:23
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
Default Probability Theory Marathon

สวัสดีครับ ขอแนะนำกระทู้มาราธอนล่าสุด ช่วงนี้ผมกำลังศึกษาทฤษฎีความน่าจะเป็นจึงตั้งกระทู้นี้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ในการทำโจทย์ที่เกี่ยวกับความน่าจะเป็นครับ ขอตั้งหลักเกณฑ์ของโจทย์ไว้กว้างๆก่อนนะครับ เพราะทฤษฎีความน่าจะเป็นที่ผมกำลังศึกษาอยู่นั้นห่างไกลจาก
ความน่าจะเป็นที่เราเรียนกันในระดับมัธยมหรือระดับปริญญาตรีอยู่ไกลโขทีเดียว ส่วนใหญ่จะเน้นการวิเคราะห์มากกว่าการคำนวณครับ แต่จะพยายามไม่ดึงกระทู้เข้าไปลึกถึงระดับนั้นครับ เพราะเดี๋ยวจะไม่มีคนเล่น เอาล่ะผมขอเริ่มโจทย์ข้อแรก ณ บัดนี้

1. A กับ B เล่นเกมโยนเหรียญกัน ถ้าเหรียญขึ้นหัว A ได้หนึ่งแต้ม ถ้าเหรียญขึ้นก้อย B ได้หนึ่งแต้ม ใครได้สามแต้มก่อนเป็นผู้ชนะ จงหาความน่าจะเป็นที่แต่ละคนจะชนะเกมนี้

ป.ล. เหรียญที่ใช้ในการเล่นเป็นเหรียญเที่ยงตรงครับ

แอบมาเปลี่ยนโจทย์นิดหน่อยครับ เพื่อให้คิดได้ง่ายขึ้น

16 มิถุนายน 2007 10:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้