ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 มิถุนายน 2007, 20:59
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ teamman View Post
IMO , PMWC , WYMIC , EMIC, IMSO เอ่อพวกที่สอบช่วงนี้เป็นของสมาคมไหน หรือกระทรวงใดบ้างอะครับ
คือผมจะได้สมัครอะครับ อยากรู้รายละเอียดครับ เอ่อ ขอแต่อของมัธยมต้นนะครับ หรือรวมก็ได้ แล้ว PMWC นี่มันของประถมรึปล่าวครับ
IMO : คือข้อสอบคณิตศาสตร์โอลิมปิก ตัวแทนประเทศเท่านั้นที่มีสิทธิ์สอบ ซึ่งใช้เวลาในการคัดทั่วประเทศประมาณ 1 ปี มาได้ 2 ทาง คือ สสวท. (เข้าใจว่าปีนี้ รับสมัครแล้ว) กับ สอวน.

PMWC : คือการสอบคณิตระดับประถมโลก ซึ่งจัดโดยองค์การโปเหลียง(กุ๊กไก่ ) ได้ประมาณ 12 ปี แข่งที่ฮ่องกงเท่านั้น

WYMIC : เป็นข้อสอบคณิตเยาวชนโลก (ม.ต้น)

EMIC : เป็นข้อสอบคณิตนานาชาติ(ประถม) จัดได้ไม่นาน จัดครั้งแรกในไทย ปี 2003 ครั้งที่สองที่อินเดีย 2004 ครั้งที่สามที่ ฟิลิปปินส์ (2005) และล่าสุดที่อินโดนีเซีย (2006)

IMSO : อันนี้เป็นโอลิมปิกวิทยาศาสตร์ + เลข ไม่แน่ใจว่ามีของ ม.ต้น หรือไม่ แต่ของประถมมีแน่ น่าจะจัดได้ราวๆ 3 ปี มาแล้ว(มั้ง)

รายละเอียดทั้งหมดยกเว้นรายการแรก ดูที่เว็บไซต์ของ http://inno.obec.go.th ครับ

21 มิถุนายน 2007 21:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้