ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 กรกฎาคม 2007, 20:23
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ข้อที่ 3 ตอนที่ 2 คำตอบของคุณ devilzoa ก็คงถูกต้องดีแล้วครับ.

แต่ปัญหาที่ผมสนใจมากกว่าก็คือ จะมีใครที่สามารถสูตรรูปปิดของ f(x) ที่สอดคล้องกับสมการ $f(x-1) + f(x) = (x+1)^2$ และ f(25) = 50 มากกว่า เพราะถ้าหาสูตรของ f ที่สอดคล้องกับ $f(x-1) + f(x) = (x+1)^2$ ที่เห็นชัดเจนก็คือมี f ที่เป็นพหุนามกำลังสอง แต่พหุนามดังกล่าวไม่สอดคล้องกับ f(25) = 50 ซึ่งแสดงว่าหากหาไม่ได้ หรือ พิสูจน์ได้ว่าหา f ที่สอดคล้องกับเงื่อนไขดังกล่าวไม่ได้ ก็จะมีปัญหาทันที

Jabza ต้องระวังด้วยนะครับ เศษจากการหารด้วย 1000 จะมีค่าตั้งแต่ 0 - 999 เท่านั้น ติดลบไม่ได้ เช่น -5467 หารด้วย 1000 จะได้ผลลัพธ์ คือ -6 เศษคือ 533 เป็นต้น. ไม่ใช่ว่าได้ผลลัพธ์ -5 เศษ -467

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ CmKaN View Post
ปล.ถามหน่อยครับ ทำไมผมscanข้อสอบแล้วมันมีขนาดเป็น11MBเลยอ่ะครับ งงๆมีวิธีแก้รึเปล่าครับ
ตรงนี้คงเป็นเพราะ scan ดีไปหน่อยครับ ซึ่งหากจะแก้อาจจะต้องใช้โปรแกรมเพื่อลดความละเอียดหรืออื่น ๆ แต่ไม่มีปัญหาครับ เดี๋ยวพี่จัดการให้เอง ถ้า scan แล้วก็สามารถฝากไฟล์ไว้ที่เว็บนี้ได้ครับ mediafire ถ้าอัพทีเดียว 11 mB ไม่ไหวก็แยกบีบเป็นไฟล์ละประมาณ 5-6 MB 2 ไฟล์ก็ได้ครับ เว็บนี้เร็วมากครับ ดาวน์โหลดได้ความเร็วเยี่ยมทีเดียว TIA.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้