ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 กรกฎาคม 2007, 23:15
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Timestopper_STG View Post
ขอโทษด้วยครับผมบอกไม่ชัดคืออยากให้คุณหยินหยางแสดงข้อที่ตอบ128นั่นหน่ะครับ
ผมขออนุญาตไม่เขียนรูปนะครับเพราะจะเป็นปัญหาสำหรับผมมากพอสมควร
ให้ต่อด้าน DA ออกไปทาง A และต่อด้าน EC ออกไปทาง C ตัดกันที่จุด F จะพบว่าสามเหลี่ยม AFC คล้ายกับ
คล้ายกับ ACB
หาด้าน FC โดยใช้ $ \frac{AC}{FC} = \frac{BC}{AC} $แทนค่าจะได้
$FC = \frac{9}{4} และจะได้ FA = \frac{15}{4}$
$พิจารณาสามเหลี่ยม AFC คล้ายกับสามเหลี่ยม DFE $
$\frac{AF}{AC} = \frac{DF}{DE}$
$\frac{(15/4)}{3} = \frac{(12+15/4)}{DE}$
$DE = \frac{63}{5} $
ต่อจากนั้นคงทำต่อได้แล้วนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้