ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กรกฎาคม 2007, 08:41
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

24. Henri Poincare ถูกขนานนามว่าเป็น "The Last Universalist" ครับ

เขาได้รับการยกย่องว่าเป็นบิดาของวิชา Algebraic Topology
และ Dynamical Systems ด้วย เมื่อไม่นานมานี้ Poincare Conjecture
ของเขาก็ได้รับการพิสูจน์เป็นที่เรียบร้อยแล้วโดยนักคณิตศาสตร์ชาวรัสเซียชื่อ
Gregori Perelman ซึ่งปัญหานี้มีมูลค่าถึง 1 ล้านเหรียญสหรัฐเลยทีเดียว
นอกจากเป็นนักคณิตศาสตร์แล้วเขายังเป็นนักฟิสิกส์อีกด้วยครับ

นี่คือทั้งหมดที่ผมทราบเกี่ยวกับท่านผู้นี้ครับ

ส่วนข้อ 23 ผมมีอีกท่านนึงคือ ประธานาธิบดี James A. Garfield ของสหรัฐอเมริกา ไม่ทราบว่ามีผลงานทางคณิตศาสตร์อะไรบ้างครับ แต่เท่าที่ทราบคือเป็นผู้คิดวิธีพิสูจน์ทฤษฎีบทของพิธากอรัสได้อีกหนึ่งวิธีครับ

ป.ล. ตอนแรกผมคิดว่าข้อ 23 ผมมีคำตอบอีกสองท่าน แต่พอตรวจสอบแล้วอีกท่านนึงไม่น่าจะใช่ก็เลยเหลือแค่ท่านเดียวครับ