ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กรกฎาคม 2007, 20:29
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

27. คำถามนี้เกิดจากความอยากรู้อยากเห็นของผมเองครับ

มีอยู่วันหนึ่งระหว่างที่พิมพ์สัญลักษณ์ $\cup,\cap$ โดยใช้ Latex ผมก็เกิดสงสัยขึ้นมาว่าทำไมสองสัญลักษณ์นี้เราไม่ใช้คำสั่งในทำนอง \union หรือ \intersection เพราะเราต่างรู้กันดีว่าสองสัญลักษณ์นี้ถูกนำมาใช้แทนการดำเนินการของเซต ต่อมาผมรู้ว่าสองสัญลักษณ์นี้ไม่ได้ใช้เป็นตัวดำเนินการของเซตเพียงอย่างเดียว ซึ่งทำให้ข้อสงสัยของผมกระจ่างขึ้นมาทันที

อยากทราบว่ามีการนำสองสัญลักษณ์นี้ไปใช้เป็นตัวดำเนินการอะไรในทางคณิตศาสตร์อีกบ้างครับ