ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กรกฎาคม 2007, 07:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mr.high View Post
รู้สึกว่าจะเงียบไปเลย หลังจากแรงช่วงแรกๆ เลยมากระตุ้นหน่อยดีกว่า ไม่งั้นเดี๋ยว topic ดีๆอย่างนี้เงียบเหงาแย่
ที่จริงผมก็แปลกใจตั้งแต่สมัยเรียน คณิตศาสตร์ สมัยม.4 แล้วล่ะครับ ว่าทำไม ลักษณะของการกระจายของ union, intersection กับ and,or มันคล้ายกันเหลือเกิน ซึ่งลองเสิร์ชๆ ดูก็เจอเรื่องน่าประหลาดใจ
เป็นข้อสังเกตที่ดีมากเลยครับ จริงๆแล้วสองอย่างนี้ก็คือกรณีเฉพาะของสิ่งที่เราเรียกว่า Boolean Algebra ครับ

คำตอบของคุณ Mr.High ทำให้ผมได้ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ เพราะคำตอบของผมคือ สองสัญลักษณ์นี้ใช้เป็นตัวดำเนินการในวิชา โทโพโลยีเชิงพีชคณิต (Algebraic Topology) ครับ

$\cap$ เรียกว่า Cap Product
$\cup$ เรียกว่า Cup Product

คุณ Mr.High ถามต่อได้เลยครับ

28 กรกฎาคม 2007 07:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้