ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มิถุนายน 2002, 21:56
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ตอบคุณ TOP นะครับ (แม้ผมจะไม่ได้รู้และสนใจ set theory เท่าไหร่นัก )

เราเรียกจำนวนสมาชิกของเซ็ตว่า cardinality ของเซ็ต และกำหนดให้เซ็ตที่เทียบ
เท่ากันมี cardinality เดียวกัน ดังนั้นเราจึงถือว่า N และ Z ต่างก็มี
จำนวนสมาชิกเท่ากัน

จริงๆแล้วนิยามของเซ็ตอนันต์ก็คือเซ็ตที่มี proper subset ที่เทียบเท่ากับตัวมันเอง

เรามักใช้ตัว Aleph (ซึ่งเป็นอักษร Hebrew ตัวแรก) ห้อยด้วย 0 เพื่อแทน card(N)
แต่สมัยก่อนใช้ w ซึ่งผมก็จะขอใช้ตัวนี้แทนไปก่อน เราเรียก w ว่าเป็น
first transfinite cardinal เพราะ N เป็นเซ็ตอนันต์ที่เล็กที่สุด

เราใช้ c แทน card(R) และเราเรียกมันว่า cardinality of continuum

เรารู้ว่า cardinality ของ P(A) (power set ของ A) จะใหญ่กว่า card(A) เสมอ
พูดให้ชัดเจนลงไปได้ว่า card(P(A)) = 2card(A) > card(A)
และเรายังรู้ด้วยว่า
w = card(N) = card(Z) < card(P(N)) = 2w = c

ปัญหาที่สำคัญมากที่สุดอันนึงใน set theory ก็คือมีเซ็ต X ที่
w < card(X) < c หรือไม่ (continuum hypothesis)

สำหรับการใช้ Cantor's diagonal argument ในการพิสูจน์ uncountability
ของ R นั้นเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก แม้แนวคิดหลักจะเหมือนกับที่คุณ TOP
แสดง แต่โดยทั่วไปแล้วเค้าพิจารณาเฉพาะช่วง [0, 1) นั่นคือพิจารณาเฉพาะจำนวนที่
อยู่ในรูป 0.xxxxxx...

ส่วนเรื่องปัญหาการใช้ Cantor's diagonal argument กับ N นั้นเกิด
จากตัวเลขที่คุณ TOP สร้างขึ้นมานั้นมันมีค่าเป็นอนันต์ มันไม่ใช่จำนวนนับอะครับ

พูดถึง pantip ผมไม่ได้เข้าไปเล่นมานานหลายปีแล้ว ไม่คิดว่าจะคึกคักกันขนาดนี้
แต่ผมชอบที่นี่มากกว่านะครับ เพราะผมว่าโดยเฉลี่ยแล้วคนที่นี่ nice กว่าเยอะเลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้