ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มิถุนายน 2002, 15:52
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณครับ ปัญหาเรื่อง cantor นี่เข้าใจยากจัง ยังมีอีกหลายประเด็นที่ยังไม่เข้าใจ ก็คือ
  • จากเรื่องการใช้ Cantor's diagonal argument กับจำนวนนับที่ได้เคยถามไปแล้ว คือผมมองว่าตราบใดที่ ในรายการของจำนวนนับดังกล่าวไม่มี ปรากฏให้เห็น(ซึ่งผมก็เชื่อว่าไม่มี หรือใครเขียนจำนวนนับตัวนั้นออกมาให้เห็นได้บ้าง ) จำนวนนับที่ผมหามาได้ก็จะไม่มีทางไปถึง ครับ
  • ดูจากการ mapping แล้ว จะได้ว่า 2w = card((0,1)) ยังไม่ได้ครอบคลุมไปถึง R มีเทคนิคอะไรเชื่อมโยงไปยัง R อีกรึเปล่าครับ
  • ผมคิดว่า Cantor's diagonal argument ได้ให้ข้อสรุปแล้วว่า รูปแบบการเขียนแสดงค่าของจำนวน ที่เราใช้กัน แสดงได้เฉพาะจำนวนตรรกยะเท่านั้น ดังนั้นหากเรานำเอา Cantor's diagonal argument มาใช้กับ (0,1) ที่โดน mapping เราจะพบว่ามีจำนวนจริง(จำนวนอตรรกยะ) ในช่วงดังกล่าว ที่ไม่โดน mapping เสมอ นั่นก็หมายความว่า 2w = card(Q(0,1))
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้