ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มิถุนายน 2002, 19:41
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

จำนวนที่ได้ออกมามันจะเป็นอะไรคล้ายๆอย่างนี้ไงครับ
...155487864012.

ก็เพราะ card((0, 1)) = card(R) = c น่ะครับ
หรือถ้าต้องการ explicit mapping ก็เช่น x tan(p(x - 1/2))

ข้อนี้งงคำถามมากครับ สิ่งที่ Cantor's diagonal argument พิสูจน์คือ
เซ็ตของจำนวนจริงเป็น uncountably infinite set นี่ครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่อง
จำนวนตรรกยะ-อตรรกยะนี่นา

ผมว่าอย่าไปคิดมากเลยครับเรื่องพวกเนี้ย ยิ่งตอนหลังนี่รู้สึกว่าการโคจรของลมปราณ
ของคุณ TOP ชักจะแปลกๆไป แล้วเรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมถนัดด้วย ผมเองก็มีเค้าว่า
จะโดนธาตุไฟเข้าแทรกอยู่เหมือนกัน ดีไม่ดีเดี๋ยวจะลงเอยแบบ Godel หรือ Lebesgue ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้