ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 สิงหาคม 2007, 20:43
Montimedia™© Montimedia™© ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Montimedia™© is on a distinguished road
Default ~ รบกวนถามโจทย์คณิตศาสตร์หน่อยครับ Calculus I ~

มี 2 ข้อครับ
มีรุ่นน้องรียนภาค inter ถามมา
เป็นภาษาอังกฤษครับ

1. How many real root does $X^3 + X - 1 = 0$ have.
- real root นี่คืออะไรเหรอครับ ยังไม่เข้าใจโจทย์เลย T_T

2.Find the interval concavity of $y = \frac{2x^2}{X^2 -1}$
ข้อนี้มีต่อนิดนึงแต่ผมฟังโจทย์ไม่ออก - -"
แปลเป็นไทยประมาณว่าให้หาว่า โค้งขึ้นช่วงไหน และโค้งลงช่วงไหน
ตามความเข้าใจของผมคือหาว่าจุดเปลี่ยนเว้าคือตรงไหน
สมมติได้จุดเปลี่ยนเว้าคือ (x,y) แล้วก็ต้องหาว่าจุดนี้เป็นจุดสูงสุดหรือต่ำสุด
ก็จะสามารถบอกเซตของช่วงที่โค้ง ขึ้น/ลง ได้
ผมเข้าใจประมาณนี้อะครับ ไม่รู้ว่าถูกมั๊ย
และก็ผมลองหาจุดเปลี่ยนเว้าแล้วหาไม่ได้อะ - -"

เลยอยากหรบกวนทุกๆท่านหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

09 สิงหาคม 2007 21:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Montimedia™©
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้