หัวข้อ: Functional Analysis
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 สิงหาคม 2007, 11:08
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

รบกวนถามโจทย์เกี่ยวกับเรื่อง ตัวดำเนินการเชิงเส้นและฟังก์ชันนัลบนปริภูมิมิติจำกัดหน่อยนะครับ
ให้ $Z$ เป็นปริภูมิย่อยแท้ของปริภูมิเวกเตอร์ $n$ มิติ $X$ และให้ $x_{0}\in X-Z$ จงแสดงว่าจะมีฟังชันนัล
เชิงเส้น $f$ บน $X$ โดยที่ $f(x_{0})=1$ และ $f(x)=0$ สำหรับทุก $x\in Z$
ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้เท่าไหร่เลยครับ ยังงงๆอยู่ เพิ่งสอบมิดเทอมเสร็จเรียนเนื้อหาใหม่แล้วเป็นเบลอๆ

14 สิงหาคม 2007 15:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้