หัวข้อ: subgroup & normal subgroup
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 สิงหาคม 2007, 13:02
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

โอโห!! เยี่ยมยอดมากเลยครับ ทำให้งานหนักกลายเป็นงานเบาได้ด้วยทฤษฎีบท...
การแสดงข้อ 1 แสดงตรงๆเลยได้ไหมครับ จับมายกกำลังแล้วคูณกันในตาราง
ให้ได้ครบ 24 ตัว ส่วนข้อสองผมคิดว่าน่าจะใช้อุปนัย บน $n$ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะใช้ยังไงดี
ปล.สังสัยจังว่า ทำไม generator ของ $S_{4}$ ไม่เป็น $(1\,2)$ และ $(1\,2\,3\,4)$
หรือว่า subset ที่สามารถ generate มีได้หลาย subset ครับ

14 สิงหาคม 2007 13:06 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ mercedesbenz
เหตุผล: เพิ่มข้อความ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้