ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 สิงหาคม 2007, 22:10
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road
Default เพชรยอดมงกุฎ(ทำไม่ได้ครับช่วยที)ปี 48

1. กำหนดให้ R เป็นเซตของจำนวนจริง และความสัมพันธ์
\[
r = \{ (x,y) \in R \times R \bot y^2 = xy + 8\}
\]
จำนวนสมาชิก ของ
\[
r \cap r^{ - 1}
\]
เท่ากับเท่าไร (ขอแนวคิดนะครับ)
2.ถ้าเส้นตรง ax+by+c=0 สัมผัสเส้นโค้ง
\[
y = a(3x - 2)^2
\]
ที่ จุด (-1,2 ) จงหาสมการของเส้นสัมผัวเว้นโค้งนี้แล้ว a+b+c มีค่าเท่าไร เมื่อ หรม.ของ a,b,c เท่ากับ 1
(คิดแล้ว a,b,c ไม่เป็นจำนวนเต็มครับ )
3.ถ้า
\[
Ax^2 + Bx + C = 0
\]
มี A,B,C เป็นลำดับเลขคณิตและผลคูณของรากทั้งสองเป็นสองเท่าของผลบวกของรากทั้งสองนั้น
แล้ว
\[
AC + 8B^2
\]
มีค่าเท่าไร (คิดเป็นตัวเลขไม่ได้น่ะครับ)