ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 สิงหาคม 2007, 08:55
pampaew pampaew ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pampaew is on a distinguished road
Default น้อง ๆ ช่วยพี่ด้วยค่ะ

พี่จบมหาวิทยาลัยมาเป็นสิบปีแล้ว จำไม่ได้แล้วว่าวิธีทำโจทย์เหล่านี้ต้องทำยังไง แต่ต้องช่วยหลาน (ที่ไม่ค่อยจะเอาถ่าน) ทำการบ้าน ถ้าหลานไม่จบ ปัญหาก็ต้องตกมาอยู่ที่พี่อีก ขอความกรุณาน้อง ๆ ที่น่ารักและเก่งทั้งหลายช่วยแนะวิธีทำและหาคำตอบให้พี่ด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณยิ่ง ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ค่ะ

ข้อ1. กล่องใบหนึ่งมีลูกบอลสีแดง 10 ลูก สีดำ 8 ลูก หยิบลูกบอลออกมาจากกล่อง 2 ลูก อย่างไม่เจาะจง โดยหยิบลูกบอลลูกแรกออกมาแล้วไม่ใส่กลับคืน จงหาว่าความน่าจะเป็นที่จะหยิบได้ลูกบอลลูกแรกเป็นสีแดง และลูกที่ 2 เป็นสีดำ

ข้อ2. จงหาค่าของ 8 ! 3 ! หารด้วย 6! 4 ! ขอโทษด้วยค่ะยังใช้คำสั่ง LATEX ไม่เป็น

ข้อ3. ให้ y = (2X ยกกำลัง 2 ลบ 4)ยกกำลัง 5 จงหาค่า dy หาร dx

ข้อ4. จงหาพื้นที่ใต้โค้งปกติมาตรฐานเมื่อ Z มีค่าน้อยกว่า ? 2.12
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้