ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 สิงหาคม 2007, 23:21
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RedfoX View Post
วันนี้มีโจทย์ที่ทำไม่ได้เยอะนะครับ รบกวนพี่ๆช่วยด้วยนะครับ

2.จำนวนคำตอบของสมการ
\[
\left[ {\frac{x}{5}} \right] + \left[ {\frac{x}{3}} \right] + \left[ {\frac{x}{2}} \right] = x
\]
เมื่อ [x] แทนจำนวนเต็มที่มากที่สุดที่น้อยกว่าหรือเท่ากับ x เป็นเท่าไร(ใช้เรื่องอะไรคิดอะครับ ไม่เคยเจอ)
ขอตอบว่า $x = 31$

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ข้อ 5 ผมไม่เข้าใจว่าตรงที่ 1thena2 อยากจะพิมพ์อะไรครับ
$(a,b) = 1^{} _{} then^{} {}^{}a^2 + b^2 = ?$
ผมว่าน่าจะหมายถึง หรม. ของ a และ b = 1 โดยที่ a, b เป็นรากคำตอบของสมการแล้ว $a^2 + b^2 = ?$ ใช่มั้ยครับคุณ RedfoX

01 กันยายน 2007 00:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้