ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กันยายน 2007, 19:34
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ RedfoX View Post
อืม มีง่ายกว่านี้ไหมครับ งงจัง

Main idea ก็คือใช้ binomial theorem กับ $ x= \omega $ ครับ

โดย $ \omega$ คือรากที่ 3 ของ 1 แต่ไม่ใช่ 1 (i.e. $ \omega^3 =1 ; \omega \neq 1$)

จากนั้น ใช้ คุณสมบัติที่ว่า $ 1+ \omega +\omega^2 = 0 $ มาช่วย เพื่อทำให้เทอมอื่นหายไป ให้เหลือแต่ผลบวกที่เราต้องการอย่างเดียว (ลองคิดดูนะครับ ว่าทำไมต้องมี 3 สมการ )